

**OFISI YA RAIS**  
**TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA**  
**HALIMASHAURI YA WILAYA YA ITILIMA**

SHULE YA SEKONDRI LUNG'WA,  
S.L.P 227,  
ITILIMA  
.....

TEL;0693108402  
0759303530

Kumb.Na L'SS/F.1/2020

JINA LA MWANAFUNZI.....

**YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI LUNG'WA KIDATO**  
**CHA KWANZA MWAKA 2021**

**1. UTANGULIZI**

Nafurahi kukuarifu kuwa umechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza katika shule ya sekondari Lung'wa **"HONGERA SANA"**

**2. MAHARI SHULE ILIPO**

Shule ipo kijiji cha **Lung'wa'** kata ya **Mwaswale** Tarafa ya **Bumera** wilaya ya **Itilima**.

**3. KUFUNGUA SHULE**

Shule itafunguliwa tarehe **11/01/2021** na mwisho wa kuripoti ni tarehe **18/01/2021**  
Uchelewaji pasipo sababu za msingi hautavumiliwa na **sheria kali** zitachukuliwa dhidi yako.

**4. MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA**

**(A) SARE ZA SHULE**

**i. Wavulana**

- Suruali mbili darka blue na kijivu zenye U-turn malinda mawili
- Shati mbili **nyeupe za tetron** mikono mifupi aina ya **tomato**
- Viatu **vyeusi** vya ngozi vyenye kamba vinavyofunika miguu
- Soksi **nyeusi zisizo na alama yeyote**
- Viatu vya michezo
- Tai za rangi ya darka blue moja, kijivu moja mpya (ziendane na rangi za suruari)
- Mkanda wa ngozi mweusi sio wa utambi
- Trakisuti ya rangi ya kijani kwa ajiri ya michezo

**ii. Wasichana**

- Sketi mbili rangi ya darka blue na kijivu kitambaa kiwe kizito sio mtumba, urefu unaoanzia juu kiunoni hadi zaidi ya goti.
- **Tai** mbili za rangi ya sketi
- Shati mbili **nyeupe za tetron** mikono mifupi aina ya **tomato**
- Viatu **vyeusi** vya ngozi vyenye kamba vinavyofunika miguu
- Soksi **nyeupe zisizo na alama yeyote**
- **Trucksuit** rangi ya **kijani** kwa ajili ya michezo

**(B) VIPIMO VYA USHONAJI**

**Wavulana**

- Suruali iwe na rinda 2 na ruksi 6
- Mkanda nchi moja na nusu ( $1\frac{1}{2}$ )
- Chini nchi 18
- Mifuko 3
- Suruali iwe na **turnup**
- **N. B. Fundi anaposhona azingatie vipimo kwa kuzingatiam umbo la mhusika mwenyewe**

**Wasichana**

- Marinda ya kati
- Mkanda nchi moja na nusu ( $1\frac{1}{2}$ )
- Sketi ifike chini ya goti

**5. MAHITAJI MENGINE**

- Mwanafunzi aje na daftari counter book quire two (2) au three (3) zisizopungua 9
- Begi zuri kwa ajili ya kubebea daftari (**mifuko ya Bob haitakiwi**)
- Karamu za wino na risasi
- Mkebe wa hesabu (mathematical)
- Mwanafunzi awe na saa ya mkononi kwa ajili ya kutunza muda

**6. MASOMO YAFUNDISHWAYO**

- Masomo yanayofundishwa ni tisa (09) ambayo ni **Civics, History, Kiswahili, Geography, English Language, Biology, Chemistry, Physics, na Basic Mathematics**
- Masomo yote hufundishwa kwa lugha ya kiingereza isipokuwa somo la Kiswahili.
- Lugha ya mawasiliano ni kiingereza tu.

**7. MENGINEYO**

- Sheria, kanuni na taratibu za shule atazikuta shuleni mara baada ya kuripoti
- Mzazi/mlezi pamoja na mwanafunzi mnatakiwa kusoma na kuelewa maagizo yaliyoelekezwa katika fomu hii na kuyafuata bila kuongeza wala kupunguza.

**8. MUHIMU**

- Sare ambazo hazitazingatia vigezo/vipimo hazitaruhusiwa hivyo mzazi/mlezi uwe makini katika ushonaji.

**Kauli mbiu ya shule ni: (Education for bright future)**

*Nakutakia maandalizi mema*

**KARIBU SANA,**

.....  
**PAUL YUDA MACHIYA**  
**MKUU WA SHULE**

**THE HEMPHREY  
JONGWA SECONDARY SCHOOL  
P.O. BOX 227  
MOROGORO**

# SHULE YA SEKONDARI SAGATA SHERIA, KANUNI NA TARATIBU ZA SHULE

## (A) SHERIA ZA SHULE

Mwanafunzi anatakiwa kuepuka kabisa makosa yafuatayo:-

Haya yanaweza kusababisha afukuzwe shule kwa mujibu wa sheria ya wizara ya Elimu, Sayansi na Teknoloji:-

- (i) Wizi wa aina yoyote
- (ii) Ugomvi, lugha chafu, kupigana au kupiga mwanafunzi mwenzako au mtumishi
- (iii) Udanganyifu katika mitihani ya aina yeyote ile
- (iv) Kujaribu, kusababisha na kuongoza na kushiriki kugoma kwa wanafunzi au kuvuruga amani na usalama wa watu shuleni
- (v) Ubakaji/ulawiti/ushoga/usagaji
- (vi) Uasherati pamoja na kupatikana kwa vifaa vya aina hiyo
- (vii) Ulevi wa aina yeyote
- (viii) Uvutaji wa sigara, Bangi na madawa ya kulevya pamoja na uuzaji
- (ix) Kuharibu kwa makusudi mali ya shule/ umma na ya watu wengine
- (x) Kupata mimba au kusababisha mimba ndani na nje ya shule
- (xi) Kutoa mimba, kushiriki au kushawishi kutoa mimba ndani na nje ya shule
- (xii) Kukataa adhabu halali kwa makusudi
- (xiii) Kudharau bendera na wimbo wa Taifa /Viongozi wa serikali picha za viongozi wa Taifa, nembo ya taifa na fedha za Taifa
- (xiv) Kuo au kuolewa
- (xv) Kutoonekana shuleni miezi mitatu utafukuzwa na Bodi ya shule

## (B) KANUNI MUHIMU ZA SHULE

- (i) Mwanafunzi anapaswa kuwa mtii, mwenye adabu na mnyenyekevu nyakati zote na popote. Zaidi ya yote awe na nidhamu ya hali ya juu
- (ii) Mwanafunzi akiwa nje ya darasa asimame na kusalimia kwa heshima na adabu kwa walimu na wageni wote watakaotembelea shule.
- (iii) Marufuku kuonyesha au kujaribu mahusiano ya kimapenzi, wanafunzi wote ni watoto wa familia moja.
- (iv) Nilazima kila mwanafunzi kuvaa sare sahihi za shule wakati wote na nyakati za shule.
- (v) Marufuku kwa mwanafunzi kuonekana kwenye vilabu vya pombe, baa, kumbi za starehe, kumbi za mpira na majumba ya kulala wageni (guest house) pamoja na sehemu zenye michezo ya bahati nasibu mfano bonanza na pooltable
- (vi) Ni marufuku kuvaa heleni, pete, kofia, kufuga nywele ndefu na ndevu, kupaka rangi kucha za vidole na midomo pamoja na kutochomekea shati.
- (vii) Ni marufuku kungea lugha zisizo rasmi shuleni mfano kisuma. Kiingereza ni lugha ya pekee ya mawasiliano wakati wote shuleni.
- (viii) Ni marufuku kwa mwanafunzi kuwa na simu ya mkononi au laini ya simu shuleni na nje ya shule.
- (ix) Ni lazima kila mwanafunzi aoneshe bidii kubwa katika masomo darasani, pamoja na mitihani ya mara kwa mara inayotolewa ndani na walimu.
- (x) Ni marufuku kuletwa au kuchukuliwa na usafiri wa gari, wala daladala za baiskeli na pikipiki hapa shuleni. Wanafunzi wote wanapaswa kuja shuleni na kurudi nyumbani kwa miguu au baiskeli za nyumbani ili kujenga ukakamavu.
- (xi) Ni marufuku kuonekana mitaani baada ya 12:30 jioni ukionekana hatua kali zitachukuliwa dhidi yako
- (xii) Ni marufuku kutumia vipodozi, kubadilisha ngozi na kuweka nywele dawa
- (xiii) Mwanafunzi unatakiwa kutunza usafi wa mwili, mavazi na mazingira ya shule
- (xiv) Mwanafunzi unatakiwa kuzingatia ratiba ya shule wakati wote
- (xv) Mwanafunzi unatakiwa kutunza mali ya umma/shule
- (xvi) Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine utakazopewa
- (xvii) Mahudhurio mazuri katika kila shughuri ndani na nje ya shule ni muhimu
- (xviii) Wanafunzi hawaruhusiwi kutembelea nyumba za walimu isipokuwa kwa kibali maalum
- (xix) Mwanafunzi unatakiwa uheshimu kengele
- (xx) Kila mwanafunzi ahakikishe anazuia na kukamata mifugo kuingia eneo la shule